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P4 MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA

IDA LA HALI vA ;
Tathmini ya Machi 1-10, 2023 na Matazamio kwa Kipindi cha Machi 11-20, 2023

| = N
HEWVWA KILINVIO

MUHTASARI
e Wakulima katika maeneo yanaopata mvua mara mbili kwa mwaka, wanashauriwa kuendelea na maandalizi ya mashamba
kwa ajili ya msimu wa Masika. Hata hivyo wanashauriwa kupanda mazao yanayokoma haraka na kustahimili ukame.
e Kwa ujumla zao la mahindi katika maeneo yanayopata mvua za Msimu yapo katika hali ya kuridhisha.
e  Wakulima, wafugaji na wavuvi wanahimizwa kuzingatia taarifa za hali ya hewa kwa shughuli na mipango kila siku

KIPINDI CHA MACH]I 1-10, 2023

K atika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa

iliyopo kaskazini mwa dunia (Azore na Siberia)
iliimarika kidogo wakati ile iliyopo kusini mwa dunia (St.
Helena na Mascarene) haikuwa na mabadiliko. Hali hii
iliendelea kusababisha ukanda mvua (ITCZ) kuendelea
kuwepo katika baadhi ya maeneo ya nchi.

Joto la bahari katika bahari ya Hindi lilikuwa la wastani
hadi chini ya wastani katika eneo kubwa na hivyo
kutokuwa na mchango katika kuusukuma upepo wenye
unyevunyevu kutoka baharini kuelekea katika baadhi ya
maeneo ya pwani ya nchi.

Kwa upande mwengine, upepo katika tabaka la chini
ulivuma kutokea magharibi na hivyo kuwa na mchango
katika kusafirisha upepo wenye unyevunyevu kutokea
katika misitu ya Congo kuelekea katika maeneo ya
magharibi mwa nchi.

KIPINDI CHA MACHI 1-10, 2023

TATHMINI YA MVUA KATIKA a

tika dikadi hii, maeneo mengi ya nchi yalipata mvua
K isipokuwa katika baadhi ya maeneo ya Arusha, Kili-

manjaro, Manyara, Tanga, Pwani, Dar es Salaam,
Morogoro, Lindi pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba
mbayo yalipata mvua chini ya milimita 10. Hata hivyo
maeneo machache ya mkoa wa Tabora yalipata mvua zaidi
ya milimita 100 kama inavyoonekana Kkatika kielelezo.

MIFUMO YA HALI YA HEWA KATIKA ]
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Kielelezo: Kiasi cha mvua katika kipindi
Machi 1-10, 2023

TATHMINI YA HALI YA KILIMO KATIKA
KIPINDI CHA MACHI 1-10, 2023

Mvua zilizonyesha katika dikadi hii hususan katika
maeneo yanayopata mvua za Msimu zimeongeza
unyevunyevu katika udongo ambao umesaidia ukuaji wa
mazao.

Kwa ujumla mahindi katika maeneo yanayopata mvua za
Msimu yapo katika hali ya kuridhisha. Katika mkoa wa Ki-
goma na Tabora mahindi yapo katika hatua ya kukomaa.

Hali ya ukavu uliojitokeza hususan kwenye maeneo ya-
nayopata mvua mara mbili kwa mwaka ilipunguza unye-
vunyevu katika udongo ambao umeathiri ukuaji wa mazao
yaliyopandwa nje ya msimu hususan mahindi.

Zao la mpunga lipo katika hatua ya ukuaji katika maeneo
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ya mikoa ya Tabora, Mbeya, Morogoro na Rukwa, wa-
kulima wameendelea na palizi na uwekaji dawa.

Kwa upande mwingine katika maeneo yanayopata misimu
miwili ya mvua kwa mwaka wakulima wameendelea na
uandaaji wa mashamba kwa ajili ya msimu wa Masika.
Hata hivyo wakulima wengi wamepanga kupanda mazao
ya alizeti na ufuta zaidi kuliko mahindi. Upandaji wa
mahindi umekuwa changamoto kutokana na mvua
kutokuwa na mtawanyiko mzuri.

Zao la viazi mviringo lipo katika katika hatua ya kukomaa
katika mikoa ya Iringa, Njombe na Mbeya na baadhi ya
wakulima wameanza kuvuna zao hilo.

Upatikanaji wa maji na malisho kwa ajili ya mifugo na
wanyamapori ulikuwa wa kawaida katika maeneo mengi
nchini.

HALI YA MAJI KATIKA KIPINDI CHA
MACHI 1-10, 2023
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Kwa ujumla kina cha maji katika mabwawa na
mtiririko wa maji kwenye mito na mabonde
viliendelea kuwa katika hali ya kawaida.

MIFUMO YA HALI YA HEWA
INAYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI CHA |
MACHI 11-20, 2023

Katika dekadi hii, migandamizo mikubwa ya hewa
iliyopo katika kizio cha kaskazini mwa dunia
inatarajiwa kuimarika kidogo wakati ile iliyopo katika
kizio cha kusini mwa dunia inatarajiwa kutokuwa na
mabadiliko. Hali hii inatarajiwa kusababisha ukanda mvua
(ITCZ) kuendelea kuwepo katika baadhi ya maeneo ya
nchi.

Joto la bahari katika eneo kubwa la bahari ya Hindi
linatarajiwa kuwa la wastani hadi chini ya wastani na hivyo
kutokua na mchango katika kuusukuma upepo wenye
unyevunyevu kutoka katika bahari ya Hindi kuelekea
katika maeneo ya pwani ya nchi.

Katika tabaka la chini upepo unatarajiwa kuendelea
kuvuma kutokea magharibi, hali inayotarajiwa kuendelea
kuusukuma upepo wenye unyevunyevu kutoka kwenye
misitu ya Congo kuelekea magharibi mwa nchi.
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HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA KATIKA
KIPINDI CHA MACHI 11-20, 2023
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I\/I aeneo ya kanda ya Ziwa Viktoria (mikoa ya Kagera,
Geita, Shinyanga, Mwanza, Simiyu na Mara)
yanatarajiwa kupata vipindi vya mvua na ngurumo za radi.

Maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi (mikoa ya
Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na Iringa), magharibi
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mwa nchi (mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora) na kanda
ya kusini (mkoa wa Ruvuma na maeneo ya kusini mwa
mkoa wa Morogoro) na kanda ya kati (mikoa ya Dodoma
na Singida) yanatarajiwa kuwa na vipindi vya mvua na
ngurumo za radi katika baadhi ya maeneo.

Vipindi vya mvua na ngurumo za radi hususan katika nusu
ya pili ya dekad vinatarajiwa katika maeneo ya pwani ya
kaskazini (mikoa ya Tanga, maeneo ya kaskazini mwa Mo-
rogoro, Pwani na Dar es Salaam pamoja na visiwa vya Un-
guja na Pemba), pwani ya kusini (mikoa ya Mtwara na
Lindi) pamoja na nyanda za juu kaskazini mashariki (mi-
koa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro).

HALI YA HEWA KILIMO:
MATARAJIO NA USHAURI KATIKA KIPINDI
CHA MACHI 11-20, 2023
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Mvua zinazotarajiwa katika maeneo
yanayopata mvua za Msimu  zitaongeza
unyevunyevu kwenye udongo ambao utasaidia ukuaji na
maendeleo ya mazao. Wakulima katika maeneo hayo
wanashauriwa kuendelea na shughuli za palizi, uwekaji
mbolea, kudhibiti wadudu waharibifu na magonjwa ya
mimea kwa kufuata ushauri wa maafisa ugani.

hususan

Wakulima katika maeneo yanayopata mvua mara mbili
kwa mwaka, wanashauriwa kuendelea na maandalizi ya
mashamba kwa ajili ya msimu wa Masika. Hata hivyo
wanashauriwa kupanda mazao yanayokoma haraka na
kustahimili ukame hususan mihogo, alizeti, mbaazi, ufuta,
uwele, mtama,n.k.

Wavuvi wanashauriwa kuendelea kufuatilia taarifa za hali
ya hewa za kila siku, za kwenye maziwa makuu na baharini
ili kufanya maamuzi juu ya wakati sahihi wa kwenda
kufanya shughuli za uvuvi.

Wadau wote wa kilimo, wanashauriwa kuzingatia utabiri
wa hali ya hewa kwa shughuli na mipango ya kila siku.

%HALI YA MAJI INAYOTARAJIWA KATIKA |
B

K ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji
kwenye mito vinatarajiwa kubaki katika hali ya
kawaida. Hata hivyo, jamii inashauriwa kuvuna maji ya
mvua kwa ajili ya matumizi ya baadae.
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